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SHERIA YA FEDHA YA SERIKALI ZA MITAA, 

(SURA YA 290) 
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_________ 

 
(Zimetungwa chini ya kifungu cha 37A (4)) 

________ 
 

KANUNI ZA UTOAJI NA USIMAMIZI WA MIKOPO KWA VIKUNDI VYA WANAWAKE, 
VIJANA NA WATU WENYE ULEMAVU (MAREKEBISHO) ZA MWAKA 2021 

Jina 
 
 
 
 
Tangazo la Serikali  
Na. 286 la Mwaka 
2019 

 1. Kanuni hizi zitajulikana kama Kanuni za Utoaji na 
Usimamizi wa Mikopo kwa Vikundi vya Wanawake, Vijana 
na Watu Wenye Ulemavu (Marekebisho) za Mwaka 2021 na 
zitasomwa pamoja na Kanuni za Utoaji na Usimamizi wa 
Mikopo kwa Vikundi vya Wanawake, Vijana na Watu Wenye 
Ulemavu za Mwaka 2019 ambazo katika Kanuni hizi 
zitajulikana kama “Kanuni kuu”. 

   
Marekebisho ya 
kanuni ya 3 

 2. Kanuni ya 3 ya Kanuni kuu inafanyiwa 
marekebisho kwa kuweka tafsiri ya neno “mkopo” katika 
mpangilio wa kiherufi kama ifuatavyo: 

 “mkopo” maana yake ni mkopo wa fedha unaotolewa na 
Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa mujibu wa Kanuni hizi na 
ni pamoja na vifaa;” 

  
Marekebisho ya 
kanuni ya 6 

 3. Kanuni ya 6 ya Kanuni kuu inafanyiwa 
marekebisho kwa kufuta aya (c) ya kifungu kidogo cha (1) na  
badala yake kuweka aya ifuatayo: 

  “(c) kikundi cha wanawake au vijana kina idadi ya      
wanakikundi wasiopungua watano na kwa kikundi cha 
 watu wenye ulemavu, kina idadi ya wanakikundi 
 wasiopungua wawili.” 

   
Nyongeza ya 
kanuni ya 6A 

 4. Kanuni Kuu zinafanyiwa marekebisho kwa 
kuongeza kanuni mpya ya 6A mara baada ya Kanuni ya 6 
kama ifuatavyo:  
 
 

 



Kanuni za Utoaji na Usimamizi wa Mikopo kwa Vikundi vya Wanawake, Vijana 
na Watu Wenye Ulemavu (Marekebisho 

Tangazo la Serikali Na. 217 (Linaendelea) 

2 
 

  “Mikopo kwa 
watu wenye 
ulemavu 

 6A.-(1) Bila kujali masharti ya 
kanuni ya 6, mtu mwenye ulemavu atakuwa 
na sifa ya  kupata mkopo kama kikundi cha 
watu wenye ulemavu endapo:  

     (a) Kamati ya Kudumu ya 
Fedha, Mipango na 
Uongozi   itajiridhisha 
kuwa mtu huyo amekosa 
mtu mwingine mwenye 
ulemavu na sifa ya kuwa 
mwanakikundi wa kikundi 
cha watu wenye ulemavu; 

     (b) Anajishughulisha na 
ujasiriamali au anakusudia 
kuanzisha shughuli za 
ujasiriamali mdogo au wa 
kati; 

     (c) ana akaunti ya benki 
iliyofunguliwa kwa jina 
lake kwa ajili ya matumizi 
ya shughuli za 
kiujasiriamali; 

     (d) ni raia wa Tanzania 
mwenye akili timamu na 
umri wa miaka kumi na 
nane na kuendelea; 

     (e) hana ajira rasmi. 
    (2) Mtu mwenye ulemavu 

anayekusudia kuomba mkopo 
chini ya masharti ya kanuni hii 
atatakiwa kujaza fomu ya 
maombi ya mkopo 
itakayoambatishwa na nyaraka 
zifuatazo: 

     (a) nakala ya cheti cha 
kuzaliwa au hati ya kiapo 
inayothibitisha kuzaliwa 
kwake; 

     (b) nakala ya leseni ya biashara 
au kitambulisho cha 
ujasiriamali kilichotolewa 
na Serikali;  

     (c) nakala halisi ya taarifa ya 
akaunti kutoka katika benki 
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ambayo ana akaunti; 
     (d) nakala halisi ya barua ya 

utambulisho kutoka kwa 
Mtendaji wa Kijiji au Mtaa 
kwa kadri itakavyokuwa na 
Mtendaji wa Kata; 

     (e) wazo la biashara. 
    (3) Masharti mengine ya Kanuni hizi 

yatatumika kwa mtu mwenye 
ulemavu atakayepatiwa mkopo 
kwa mujibu wa masharti ya 
kanuni ndogo ya (1).” 

      
Marekebisho ya 
kanuni ya 7 

 5. Kanuni ya 7 ya Kanuni kuu inafanyiwa 
marekebisho kwa kufuta kipengele cha (iii) cha aya ya (a) ya 
kanuni ndogo ya (3) na badala yake kuweka kipengele 
kifuatacho: 

  “(iii) kwa vikundi vinavyojishughulisha  
na biashara, leseni ya biashara ya kikundi 
au vitambulisho vya ujasiriamali vya 
wanakikundi vilivyotolewa na Serikali.” 

   
Marekebisho ya 
kanuni ya 14 

 6. Kanuni ya 14 ya Kanuni kuu inafanyiwa 
marekebisho kwa: 

 (a) kuingiza aya mpya ya (f) baada ya aya ya (e) 
katika kanuni ndogo ya (1) kama ifuatavyo: 

   “(f) Afisa Vijana wa Mamlaka ya Serikali      za 
Mitaa; na”; na 

 (a) kuibadili aya (f) kuwa aya (g). 
   
Kufutwa na 
kuwekwa upya 
kanuni ya 23 

 7. Kanuni Kuu zinafanyiwa marekebisho kwa kufuta 
na kuweka upya Kanuni ya 23 kama ifuatavyo: 

  “Mafunzo na 
ufuatiliaji 

 23.-(1) Mamlaka ya Serikali za 
Mitaa itakuwa na wajibu wa: 

   (a) kutoa mafunzo kwa vikundi 
vilivyokubaliwa kupata mkopo 
katika masuala ya uongozi, 
usimamizi wa fedha, uendeshaji 
wa miradi na utoaji wa taarifa 
hususan zinazohusu mkopo 
husika;  na 

   (b) kufanya ufuatiliaji wa mikopo na 
tathmini ya maendeleo ya 
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vikundi vilivyopata mikopo. 
    (2) Kwa madhumuni ya utekelezaji 

wa masharti ya kanuni ndogo ya (1), 
Mamlaka za Serikali za Mitaa zitatenga 
fedha kutoka katika fedha za marejesho ya 
mikopo kutoka kwenye vikundi kwa uwiano 
ufuatao: 

   (a) Halmashauri yenye mapato ya 
ndani chini ya shilingi bilioni 
moja, itatenga shilingi laki tano 
hadi milioni moja kwa mwezi; 

   (b) Halmashauri yenye mapato ya 
ndani ya shilingi bilioni moja 
hadi shilingi bilioni mbili, 
itatenga shilingi milioni moja 
hadi shilingi milioni moja na laki 
tano kwa mwezi; 

   (c) Halmashauri yenye mapato ya 
ndani ya shilingi bilioni mbili 
hadi shilingi bilioni tano, 
itatenga shilingi milioni moja na 
laki tano hadi shilingi milioni 
mbili kwa mwezi; na 

   (d) Halmashauri yenye mapato ya 
ndani ya shilingi bilioni tano na 
zaidi, itatenga shilingi milioni 
mbili hadi shilingi milioni tano 
kwa mwezi.” 

 

Dodoma                  SELEMANI S. JAFO 
     01 Februari, 2021 Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, 

Tawala za Mikoa  na Serikali 
za Mitaa 


