

JAMUHURI YAMUUNGANO WA TANZANIA OFISI YA  
RAIS-TAMISEMI

SHULE YA SEKONDARI MADIBIRA,  
S.L.P. 72,  
RUJEWANA.  
MBARALI – MBEYA.

0754213588

KUMB.NA.MSS/JI/K.5/19/1/10.

JINA LA MWANAFUNZI

..... ANUANI

.....

**YAH: MAAGIZO YA KUJIUNGA NA SHULE KIDATO CHA KWANZA**  
**MWAKA 2021**

1. Ninayo furaha kukuarifu kuwa umechaguliwa kujiunga kidato cha Kwanza, shule ya sekondari Madibira Mwaka **2021**
- 2 Unatakiwa kufika Shuleni Tarehe 11/01/2021 au kabla ya Tarehe hiyo Masomo yataanza Tarehe tajwa. Tafadhali fika Shuleni na vifaa vyote muhimu kwaajili ya kuanza Masomo.
- 3 Uaminifu, utii, juhudi, maarifa na nidhamu safi kwa ujumla vitakuwezesha kufanikiwa katika taaluma na kujijengea tabia nzuri na mwenenendo mzuri.

**KARIBU SANA MADIBIRA SEKONDARI.**

**1.0.MAMBO MUHIMU YA KUZINGATIA**  
**SARE YA SHULE**

**a .WAVULANA.**

- (i) Mashati mawili (2) meupe ya mikono mifupi aina ya tetron
- (ii) Suruali mbili za Kijani zenye marinda (celebration) mbili au tatu. Kwa ajili ya unifomu. Sina ya Kitambaa imeambatanishwa na barua hii.
- (iii) Mkanda wa rangi nyeusi wa suruali wa ngozi usio na picha wala maandishi/mapambo
- (iv) Viatu vya ngozi rangi nyeusi( vya kamba na visiwe vya mchongoko na vyenye visigino vifupi)

(v) Soksi pea mbili nyeusi

**b. WASICHANA.**

I. Mashati Mawili meupe mikono mifupi Aina ya Tetroni

ii Sketi mbili ndefu za Kijani zenye Marinda zinazofunika viatu rangi na Aina ya Kitambaa imeambatanishwa kwenye barua hii. Ukija na Sketi fupi utarudishwa ukashone Nyingine

iii Viatu vyeusi vya Ngozi visivyo na Kisigino vya Kamba.

iv Mashuka Mawili rangi ya pink au blue bahari

V Godoro futi 2.5x6 (kwa wale watakaopata nafasi hosteli)

Vi Chandarua Cha Mbu

Vii Blanket moja

Viii Foronya Mbili za Pink au Blue bahari

Ix. Sanduku la Chuma na Kufuli lake

X Soksi nyeupe zisizo na Mapambo

Xi Usije na nguo Nyingine zaidi ya Sare, Nguo za Michezo, Vazi la shamba (shamba dress) rangi ya Blue bahari nzito na track suti nyeusi

NB: Vifaa vya kulalia kwa Wasichana itategemea Kama mwanafunzi atapata nafasi ya Kulala Hostel. Pia michango ya Chakula kamati ya wazazi itahusika.

**C . MAHITAJI KWA WOTE.**

i Sweta mbili za Kijani Kibichi wakati wa baridi

ii Mavazi ya Michezo yaani Bukta, T-shirt (rangi ya Blue Taifa Stars),Raba nk.

iii Mavazi ya Shamba (shamba dress) au ya kushindia ( Civilian dress), T-shirt rangi ya Njano yenye nembo ya shule inapatikana Shuleni kwa Tshs 5000/=

iv Daftari kubwa Counter Books za Kutoka zaidi ya Kumi

V Biki, Penseli,Mfuto, Ruler, Mkebe nk.

Vi Sahani, Kikombe, Kijiko kwa ajili ya Chakula.

Vii Truck Suti Nyeusi yenye mistari mweupe.

## **2. 0.SHERIA NA KANUNI ZA SHULE**

Shule hii inaendeshwa kwa mujibu wa Sheria ya Wizara ya Elimu na 25 ya mwaka

1978. Aidha inazingatia miongozo yote inayotolewa na wizara yenye dhamana ya Elimu nchini. Unatakiwa kuzingatia mambo ya msingi yafuatayo:-

- (i) Heshima kwa viongozi, wazazi, wafanyakazi wote, wanafunzi wengine na jamii kwa ujumla ni jambo la lazima

- (ii) Mahudhurio mazuri katika kila shughuli ndani na nje ya shule ni muhimu
- (iii) kutekeleza kwa makini maandalio ya jioni (preparations)
- (iv) Kuwahi katika kila shughuli ndani na nje ya shule.
- (v) Kufahamu maelekezo juu ya kuwepo ndani na nje ya mipaka hiyo wakati wote wa uanafunzi wako hapa shuleni
- (vi) Kutunza usafi wa mwili na mazingira ya shule
- (vii) Kuvaa sare ya shule wakati wote unapotakiwa.
- (viii) Kuzingatia ratiba ya shule wakati wote.

### 3. 0.MAKOSA YANAYOWEZA KUSABABISHA KUFUKUZWA SHULE.

- (i) Wizi
- (ii) Kutohudhuria masomo kwa zaidi ya siku 90 bila taarifa/utoro
- (iii) Kugoma au kuhamasisha mgomo
- (iv) Kutoa lugha chafu kwa wanafunzi wenzake, walimu,walezi na jamii kwa ujumla
- (v) Kupigana na wanafunzi wenzake,kumpiga mwalimu, au mtu yeyote yule
- (vi) Kusuka nyele , wanafunzi wote wanatakiwa kuwa na nywele fupi wakati wote
- (vii) Kufuga ndevu
- (viii) Ulevi/unywaji wa pombe na matumizi ya madawa ya kulevya na uvutaji sigara
- (ix) Uasherati ,uhusiano wa jinsi moja, kuo au kaolewa
- (x) Kushiriki matendo ya uhalifu, siasa, na matendo yeyote yanayovunja sheria za nchi
- (xi) Kusababisha mimba au kumpa mimba msichana
- (xii) Kutembelea majumba ya starehe na nyumba za kulala wageni
- (xiii) **Kumiliki,kukutwa au kutumia simu ya mkononi** katika mazingira ya Shule
- (xiv) Kudharau bendera ya Taifa
- (xv) Kufanya jaribio lolote la kujiua, au kutishia kujiua kama kunywa sumu,nk
- (xvi) Uhaibifu wa mali ya umma kwa makusudi.

**FORM FOR MEDICAL EXAMINATION**  
**MADIBIRA SECONDARY SCHOOL P.O.BOX**  
**72, RUJEWAMBARALI**  
To be completed by medical officer.

Full name:.....

Age.....Years.....Sex.....

Blood count (Red and White).....

Stool examination.....

Urine analysis.....

Syphilis test..... Eye  
test.....

T.B test.....

Ears.....

Chest.....

Spleen.....

Abdomen.....

**ADDITIONAL INFORMATION** eg physical or chronically family  
disease,etc.....

.....

.....

I certify that the above named student is fit to peruse studies

Signature.....

Designation.....

Section.....

Date.....

**NOTE:** Medical officer at the time of examination the individual for any ailments  
you note.

**PUPILS:**

You must bring this complete form when you come to school, no student may  
enroll without certificate of physical fitness.

.....  
**HEAD SCHOOL**  
**0754213588**

**MADIBIRA SECONDARY SCHOOL**

**FOMU YA TAARIFA BINAFSI ZA MWANAFUNZI**

**SEHEMU A(Ijazwe na Mwanafunzi)**

JINA KAMILI(Kama Lilivyo kwenye TSM9).....

Tarehe ya kuzaliwa.....Kabila.....Dini/Dhehebu.....

.Shule nitokayo.....

Mahali niishipo.....Mkoa.....Wilaya.....

Anwani yako: S.L.P.....

---

**SEHEMU B: TAARIFA ZA WAZAZI/WALEZI**

Jina la Baba/Mlezi.....kazi  
yake.....

Jinala Mama/Mlezi.....kazi  
yake.....

Wazazi/walezi wanaishi  
(wapi)..... .pamoja/wametengana.....

Anwani ya mzazi/mlezi: S.L.P.....SIMU.....

SIMU.....

Wakati wa likizo zote nitakuwa  
kwa(mtaje).....Wapi.....

SIMU.....

Nathibitisha kuwa taarifa nilizotoa hapo juu ni za kweli na sahihi:

Sahihi ya Mwanafunzi.....Tarehe.....

---

**KUKUBALI NAFASI(Ijazwe na mwanafunzi mwenyewe)**

Mimi.....Nimesoma maagizo na taratibu za Shule na  
Wizara kwa makini, na kuzielewa na nipo tayari kuzifuata,Hivyo nakubali nafasi  
niliyopewa na nitafika Shuleni siku/tarehe husika kama zilivyopangwa  
Sahihi:.....Tarehe.....

..

### **KUTOSHIRIKI MGOMO /FUJO /MAKOSA YA JINAI**

(Ijazwe na mwanafunzi mwenyewe)

MIMI.....UMRI.....JINSI(ME) KE  NAAHIDI

Kwamba nitakuwa mwadilifu na mwaminifu, na kwamba sita shiriki wala  
kusababishakuchochea

Mgomo kwa namna yeyote ile, na nitatoa taarifa kwa utawala pale nitakapoona  
viashiria vya mgomo/fujo au uvunjifu wa amani Shuleni .

Aidha naahidi kwamba hatua kali za kinidhamu zichukuliwe dhidi yangu ikiwa ni  
pamoja na kusimamishwa au kufukuzwa shule iwapo nitabainika kuwa  
nimeshiriki katika makosa yaliyoainishwa katika kifungu hiki

SAHIHI.....JINA LA

MLEZI/MZAZI.....SAHIHI.....TAREHE...

### **SEHEMU B FOMU YA MZAZI KUKIRI /KUKUBALIANA NA SHERIA NA KANUNI ZA KUMLIPIAMWANAE ADA NA MICHANGO MINGINE**

**(IJAZWE NA MZAZI/MLEZI**

MIMI.....ambaye ni.....wa mwanafunzi  
huyu(uhusiano)

Nimesoma kwa makini maelekezo pamoja na Sheria za Shule katika fomu ya kujiunga na nipo tayari ajiunge na Shule hii, Nina ahidi kumtolea ada,michango na mahitaji mengine ili aweze kupata Elimu yake vizuri katika Shule hii. Aidha nitasaidiana na walezi/walimu wa Shule katika kumlea kijana huyu katika maadili mema, na kuitika wito wa kufika Shuleni pale nitakapohitajika.

Aidha taarifa zote za maendeleo ya taaluma za kijana huyu itanifikia zikitumwa kwa ;

Jina(mzazi/mlezi).....S.L.P.....

Anwani yangu ya kudumu ni.....SIMU.....

Sahihi.....Tarehe.....

#### I MAANDALIO YA JIONI.

1. Kila mwanafunzi anatakiwa ahudhurie maandalizi ya jioni siku zote za wiki ( Jumatatu hadi Jumapili saa 1:30 hadi saa 4:00 Usiku.)
2. Ili kufanikisha maandalio ya jioni, kila mwalimu wa somo atakuwa anatoa kazi na kuhakikisha kuwa kazi hizo zimefanywa.
3. Walimu wa zamu watakuwa wanasimamia maandalio ya joini kikamilifu.

#### (II) KUWAHI:

Kila mwanafunzi anatakiwa

1. Kuthamini muda
2. Kuwahi katika shughuli za shule kama zilivyopangwa katika ratiba ya kila siku
3. Kufika shuleni kwa tarehe zilizopangwa
4. Siku ya kufungua shule, atokapo likizo mwanao anatakiwa kuripoti tarehe na muda aliopangiwa, iwapo atachelewa kufika tarehe na saa aliyopangiwa hatapokelewa. Mzazi/mlezi aliyeandikishwa shuleni atalazimika kuja na mwanae shuleni ili apokelewe.

#### (III) SARE YA SHULE

Kila mwanafunzi anatakiwa kuwa katika sare ya shule wakati wote wa:-

1. Masomo darasani
2. Kutoka nje ya shule kwa shughuli za kishule
3. Baraza la shule
4. Kwenda hospitalini
5. Kwenda maandamanoni

6. Kazi za mikono (vazi la kazi)
7. Michezo
8. Kwenda kanisani au msikitini

NB: Hutaruhusiwa kwenda nje ya mipaka ya Shule na T-shirt isiyo na Nembo ya Shule.

**(IV) MIPAKA YA SHULE.**

Kila mwanafunzi azingatie mipaka ya shule kama

ifuatavyo:- 1. Kutoka nje ya mipaka ya shule bila kibali cha

Mkuu wa shule

2. Kutotembelea sehemu zifuatazo isipokuwa kwa kibali maalum

(a) Chumba cha walimu (staffroom)

(b) Ofisi za shule

(c) Maabara

(d) Jikoni

(e) Nyumba za walimu na wafanyakazi wasio walimu.

**V.) WAGONJWA**

1. Akiwa na Tatizo lolote la kiafya aje na vyeti kutoka hospitali ya Serikali

2. Shule Haina uwezo wa kutoa chakula maalumu kwa wagonjwa (Special diet)

.....  
LAZARO A MALAMBUGI

MKUU WA SHULE

**0754213588**





ORODHA YA BAADHI YA VITABU VILIVYOPENDEKEZWA

4.

2.

2. General Studies Notes (For A-Level V&VI)G. Mshiu and N. Nyangwine































